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HOTUBA YA MHESHIMIWA PROF. MAKAME M. MBARAWA (MB), 

WAZIRI WA UJENZI NA UCHUKUZI KWENYE HAFLA YA UZINDUZI 

WA BODI YA WAKURUGENZI YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI 

ARDHINI (LATRA), JUMANNE, TAREHE 11 JULAI, 2023 KATIKA 

OFISI ZA LATRA, MTAA WA NKRUMAH, MKOA WA DAR ES 

SALAAM 

 

 

 Prof. Ahmed Mohammed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya LATRA; 

 CPA Habibu Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA; 

 Wajumbe wa Bodi Mpya ya Wakurugenzi ya LATRA; 

 Wajumbe wa Bodi ya Kwanza ya Wakurugenzi ya LATRA 

mliopo; 

 Viongozi wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi mliopo; 

 Menejimenti ya LATRA mliopo; 

 Ndugu wanahabari; 

 Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 
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Awali ya yote, nianze kwa kumshururu Mwenyezi Mungu, mwingi wa 

rehema, kwa kutujalia uhai, afya njema na fursa ya kukutana hapa kwa 

lengo la kuzindua Bodi ya Pili ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(LATRA).  Niwashukuru Mwenyekiti wa Bodi na Mkurugenzi Mkuu 

LATRA kwa kunialika katika shughuli hii ya kuzindua Bodi ya LATRA. 

 

Napenda kutumia fursa huu kumshukuru na kumpongeza sana 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, kwa uongozi wake mahiri na ufuatiliaji wake wa karibu wa 

utendaji kazi wa Wizara na utendaji wa Taasisi za Serikali ili ziweze 

kutimiza vyema majukumu yake.  

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Leo tumekusanyika hapa kwa ajili ya hafla ya uzinduzi wa bodi ya pili ya 

Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA). Nitumie 

fursa hii kukupongeza Prof. Ahmed Mohammed Ame, kuteuliwa kuwa 

Mwenyekiti wa Bodi ya Pili ya Wakurugenzi ya LATRA. Pia, 

ninawapongeza Wajumbe wote sita (6) wa Bodi hii mlioaminiwa na 

kuteuliwa.  

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Napenda mfahamu kwamba Mheshimiwa Rais aliamua kumteua 

Mwenyekiti mpya wa Bodi ya LATRA kutokana na sababu za kiafya za 

Dkt. John Ndunguru, aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi hii. Naomba 

kutumia fursa hii kumshukuru na kumpongeza Dkt. Ndunguru kwa 

mchango wake katika kuiongoza Bodi ya kwanza ya LATRA. Aidha, 

niwashukuru na kuwapongeza Wajumbe wa Bodi iliyopita kwa mazuri 

waliyoyatekeleza katika kipindi chenu. 
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Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Napenda kutumia fursa hii pia kutoa pole nyingi kwa Bodi ya iliyopita, 

Menejimenti ya LATRA, familia, ndugu na jamaa wa Wajumbe wawili 

(02) wa Bodi hiyo kwa kuondokewa na Mhandisi Leonard Kapongo 

aliyefariki dunia tarehe 17 Julai, 2021 na Bibi Roxana Kijazi aliyefariki 

dunia tarehe 24 Juni, 2022. Tutaendelea kuwakumbuka na kutambua 

mchango wao katika Bodi ya Kwanza ya LATRA.  

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Aidha, napenda kumpongeza CPA. Habibu Suluo, kwa kuaminiwa na 

kuteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu wa LATRA. Serikali inayo matumaini 

makubwa kwako na kwamba utaendelea kutekeleza majukumu yako 

chini ya usimamizi wa Bodi kwa maelewano, weledi, umahiri na ufanisi. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Pamoja na mafanikio yaliyoyapatikana chini ya Bodi iliyopita lakini 

kulikuwa na changamoto kadhaa kutoka kwa wadau wa ndani na nje ya 

Taasisi. Changamoto hizo ni pamoja na Bodi kutokuisimamia vizuri 

Menejimenti kutekeleza majukumu yake ya kushughulikia kero za wadau 

wa nje na wafanyakazi wa LATRA. Mfano; hakukuwa na vikao vya mara 

kwa mara vya Menejimenti ya LATRA na hata vinapokuwepo, 

wanaoalikwa kuhudhuria sio wajumbe wote wa Menejimenti. Pia, 

hakukuwa na vikao vya wadau wa Sekta Binafsi na hata pale 

vinapofanyika hakukuwa na uwakilishi wa juu wa uongozi wa 

Menejimenti. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Maeneo mengine ni mapungufu katika utekelezaji wa Muundo wa 

Uongozi ulioidhinishwa kwa mujibu wa taratibu zilizopo ikiwemo ujazaji 
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wa nafasi za uongozi katika Taasisi, uandaaji na usimamizi wa mikataba 

ya utendaji kazi wa watumishi (OPRAS) usio shirikishi na upandishaji wa 

madaraja ya wafanyakazi usio sawia, utoaji wa huduma duni kwa 

wateja, usimamizi hafifu wa rasilimali watu, na udhibiti usio rafiki kwa 

watoa huduma. Hizi ni baadhi tu ya sababu zilizotulazimu kufanya 

mabadiliko makubwa kuanzia kwenye Bodi na tunaendelea kwenye 

ngazi ya Menejimenti.  

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Pamoja na pongezi hizi, niwakumbushe kutimiza vyema majukumu na 

mamlaka yenu kama yalivyoelekezwa kwenye kifungu cha 8 na 9 cha 

Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413. Jukumu kuu 

limetajwa katika kifungu cha 8(1) cha Sheria hiyo kuwa ni kuisimamia 

Menejimenti ili itekeleze vyema majukumu ya Mamlaka kwa mujibu 

wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo. Nitoe maelekezo kwa 

Mkurugenzi Mkuu, kupitia kwako Mwenyekiti wa Bodi, kwamba 

ahakikishe anashughulikia malalamiko ya wafanyakazi pamoja na 

wadau wa sekta ya usafiri na kuboresha huduma kwa wateja. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,  

Katika kuisaidia Bodi hii kutekeleza vyema majukumu yake ya msingi, 

napenda kutumia fursa hii kuelekeza mambo mbalimbali yafuatayo 

yanayohitaji utekelezaji:- 

(1) Kuandaa ratiba ya mwaka ya shughuli za Bodi na kuzingatia 

utekelezaji wake. Ratiba ijumuishe vikao vya Bodi na Kamati zake, 

mafunzo na ziara za Bodi kulingana na Mpango na Bajeti iliyopo; 

 

(2) Kufanya vikao vya kawaida vya Bodi na Kamati zake kila robo 

mwaka na kuhakikisha Menejimenti inawasilisha taarifa za utendaji 
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kwa wakati ili ziidhinishwe na Bodi na kuwasilishwa kwenye 

mamlaka husika za Serikali (Wizarani na Msajili wa Hazina); 

 

(3) Kuzingatia nyaraka na Miongozo ya Serikali hususan zinazotolewa 

na Msajili wa Hazina kuhusu uendeshaji wa shughuli za Bodi, 

stahiki za Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Katiba ya Bodi (Board 

Charter) na Miiko na Maadili ya Bodi (Code of Ethics and 

Conduct); 

 

(4) Kuwepo na mikataba ya utendaji itakayoingiwa baina ya Bodi na 

Msajili wa Hazina na Baina ya Mkurugenzi Mkuu na Katibu 

Mkuu wa Sekta ya Uchukuzi. Mikataba hiyo itekelezwe na 

kufanyiwa tathmini kila nusu mwaka na mwisho wa mwaka; 

 

(5) Kusimamia mapato na matumizi ya Mamlaka na kuhakikisha 

mchango wa asilimia 15 ya mapato ghafi yanawasilishwa kwenye 

Mfuko wa Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa Sheria na taratibu 

zilizopo; 

 

(6) Sheria na Kanuni zinazotekelezwa na Mamlaka zifahamike kwa 

wafanyakazi wote, wateja wenu na wadau wote wa sekta. 

Matumizi mazuri ya tovuti ya Mamlaka na mitandao ya kijamii 

(social media) ni muhimu sana wakati huu. Aidha, taarifa katika 

tovuti zihuishwe mara kwa mara, Maafisa habari wafanye vyema 

kazi ya kutoa elimu; 

 

(7) Kufanyia mapitio Muundo wa Uongozi uliopo, kuwasiliana na 

Msajili wa Hazina na Katibu Mkuu, Menejimenti ya Utumishi na 

Utawala Bora ili kuhakikisha Muundo unaendana na majukumu ya 

LATRA. Mfano, eneo la Usafiri wa Waya (Cable Transport) ni 
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jukumu la msingi la Mamlaka lakini halipo kwenye Muundo wa 

sasa. Tujiridhishe pia endapo Muundo huo unaendana na 

uwekezaji mkubwa wa Serikali kwenye reli ya kisasa (SGR); 

 

(8) Kupitia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo na kuhakikisha hakuna 

mgongano wa kisheria au wa kimaslahi baina ya LATRA na 

Taasisi nyingine za umma. Mfano; Sheria za Jeshi la Polisi na 

Mamlaka za Halmashauri; 

 

(9) Kushirikiana na Wizara katika utayarishaji na uboreshaji wa 

Kanuni za Mamlaka. Aidha, Wadau wa mamlaka, hususan sekta 

binafsi, washirikishwe kikamilifu kabla ya Mamlaka kufanya 

maamuzi yanayoathiri utoaji wa huduma mnazodhibiti. Tusifanye 

maamuzi ya kushtukiza na kuwakwaza wadau wetu, lazima wajue 

kesho yao ili nao waweke mipango yao vizuri; 

 

(10) Kuweka utaratibu wa Mamlaka kukutana na wadau wake kila 

mwaka na kutoa elimu juu ya shughuli za Mamlaka. Elimu itolewe 

pia kwa wateja wote wa Mamlaka kupitia njia mbalimbali na kuwe 

na programu inayofahamika ya kutoa elimu kwa umma kuhusu 

LATRA, majukumu yake, haki za watumiaji na watoa huduma;  

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi;  

Mambo mengine ya kuzingatia na kutekeleza ni:  

(11) Hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) zijibiwe kwa 

wakati na mapendekezo yote yaliyotolewa na CAG yatekelezwe 

kwa asilimia 100. Taarifa ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 

iwasilishwe kwa Katibu Mkuu (Uchukuzi). Aidha, muwe na mkakati 
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wa kupunguza au kuondoa kabisa Hoja za ukaguzi wa ndani na 

nje; 

 

(12) Kusimamia utekelezaji wa makubaliano ya ushirikiano wa kisekta 

yanayotekelezwa na Mamlaka kwenye eneo la usafiri wa ardhini 

baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ); 

 

(13) Kuzingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma katika 

manunuzi yote na uondoshaji wa bidhaa chakavu (disposal). Hii ni 

pamoja na kuhakikisha matumizi ya mfumo wa manunuzi ya 

umma (TANePS uliopo au NeST unaojengwa) unafahamika na 

kutumika kama unavyoelekezwa na PPRA;  

 

(14) Kushauri Wizara kuhusu utaratibu wa mabasi yanayokwenda 

mikoani kufanya safari kwa saa 24 na kusimamia kwa umakini 

mkubwa utaratibu utakaowekwa katika kuruhusu mabasi hayo 

kusafiri kwa ratiba za saa 24. Hatua hii inafuatia uamuzi wa 

Serikali wa kuruhusu mabasi kufanya safari usiku kama ilivyo 

tamkwa na Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa tarehe 28 Juni, 2023; 

 

(15) Kushirikiana na Wizara kuhakikisha rasimu ya Kanuni 

zilizowasilishwa kwa wadau, hususan za Mfumo wa Kufuatilia 

Mwenendo wa Mabasi (VTS) na Mfumo wa Tiketi Mtandao (E-

Ticketing) vinakamilika kwa haraka. Aidha, changamoto zote 

katika matumizi ya mifumo hiyo ipatiwe ufumbuzi mapema; 

 

(16) Kuboresha Mifumo ya TEHAMA ili kuongeza ufanisi katika utoaji 

huduma za ndani na nje ya Mamlaka. Nasisitiza, mharakishe 
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maboresho ya Mfumo wa Utoaji Leseni (RRIMS) unatekelezwa na 

kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA);  

 

(17) Kuweka mikakati madhubuti ya udhibiti wa huduma za usafiri kwa 

njia ya barabara na reli na kuhakikisha zinakuwa salama ili 

kuepuka matukio ya mara kwa mara ya ajali. Eneo hili lipewe 

kipaumbele kwa kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na 

usalama;  

 

(18) Kusimamia kwa karibu na kuhakikisha upatikanaji wa usafiri wa 

uhakika wa mabasi yaendayo haraka (DART) na usafiri wa treni za 

abiria pia kuhakikisha tiketi za safari zinapatikana kwa njia ya 

mtandao (kielekroniki) au kwa matumizi ya kadi ili kuondoa 

upotevu wa mapato ya Serikali na foleni zinazopotezea abiria 

muda; na 

 

(19) Kuzingatia misingi ya utawala bora na mipaka ya utendaji. Jukumu 

kubwa la Bodi ni kuisimamia Menejimenti, sio kufanya kazi za 

Menejimenti. Bodi ipate mafunzo ya kutosha (Induction Program) 

na kufanya ziara za kujifunza ili kutekeleza vyema majukumu 

yake. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,  

Kwa maagizo haya, ni matumaini yangu kuwa Bodi hii itatekeleza 

majukumu yake kwa weledi na kwa kuzingatia Sheria na Miongozo ya 

iliyopo ili kukidhi matarajio ya Serikali na wananchi kwa ujumla. 

 

Bodi hii inatarajiwa kufanya kazi kubwa na nzuri zaidi hususan katika 

kutekeleza misingi ya utawala bora, kuweka mazingira mazuri ya kazi 
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kwa watumishi, kuboresha usafiri wa abiria na mizigo, kujenga 

mahusiano mema na chanya na wadau wa Mamlaka na kuhakikisha 

usimamizi  borawa rasilimali za umma kama inavyosisitizwa na 

Mheshimkiwa. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Hivyo, Bodi hii inayo kazi kubwa ya kutekeleza 

majukumu yake. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe,  

Baada ya kusema haya, napenda kutamka kuwa Bodi ya Pili ya 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini imezinduliwa rasmi, na sasa nipo 

tayari kuwakabidhi Mwenyekiti wa Bodi na Wajumbe wa Bodi vitendea 

kazi kwa ajili ya  kutekeleza majukumu yao kikamilifu. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 


